ระหว่างวันที่ ๒๑ กรกฎาคม ๒๕๖๖ โรงเรียนอนุบาลพิบูลเวศม์ ได้ดำเนินการขับเคลื่อนโครงการสื่อประวัติศาสตร์ชาติไทยการ์ตูนอนิเมชั่น เรื่อง เดอะไดอารี่ บันทึกประวัติศาสตร์ชาติไทยกับสถาบันพระมหากษัตริย์ ตอนที่ ๑๕ – ๑๖ และกิจกรรมตอบคำถามให้กับคณะครูและนักเรียนโรงเรียนอนุบาลพิบูลเวศม์ ผ่านกิจกรรมหน้าเสาธงของทุกวัน เพื่อให้คณะครูและนักเรียนได้ตระหนักถึงพระมหากรุณาธิคุณและสายใยความผูกพันระหว่างสถาบันพระมหากษัตริย์กับสังคมไทย ที่มีสืบเนื่องมายาวนานจนถึงทุกวันนี้ โดยมีดร. สุรดา ไชยสงคราม ผู้อำนวยการโรงเรียน พร้อมด้วยนางมนัสนันท์ ค้ำชูสิทธิผล นายอานนท์ ทองคง และนางสาวสัยธิชน ชนกพัฒนกุล รองผู้อำนวยการโรงเรียน คณะครู บุคลากรทางการศึกษา ร่วมเข้ากิจกรรมในครั้งนี้ ณ ลานโดมอเนกประสงค์ โรงเรียนอนุบาลพิบูลเวศม์ด้วย
![](https://pbw.ac.th/web2022/wp-content/uploads/2023/07/90-1-%E0%B9%80%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B0%E0%B9%84%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%9B%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B9%8C%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B9%84%E0%B8%97%E0%B8%A2-%E0%B9%92%E0%B9%91-%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%8E%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A1-%E0%B9%92%E0%B9%95%E0%B9%96%E0%B9%96-709x1024.jpg)